राजीव पाटील यांचा जीवनप्रवास

September 30, 2013 10:54 PM0 commentsViews: 641

राजीव पाटील… नेहमीच वेगळ्या विषयांवर सिनेमे करण्यासाठी प्रसिद्ध असलेले एक गुणवंत दिग्दर्शक..मूळचे नाशिकचे असलेले राजीव पाटील यांची कारकीर्द नाशिकच्या प्रयोग परिवारच्या नाटकांमधून सुरू झाली. शाम मनोहर यांच्या नाटकांचं सादरीकरण त्यांनी केलं. ही सादरीकरणं मुंबई तसंच दिल्लीच्या नाट्यमहोत्सवातही वाखाणली गेली. बेधुंद मनाच्या लहरी आणि पिंपळपान या मालिकांच्या पटकथा आणि संवाद त्यांनी लिहिले. एव्हाना राजीव यांना मोठा पडदा खुणावू लागला होता.

 

‘सावरखेड एक गाव’ हा दिग्दर्शक म्हणून त्यांनी केलेला पहिला चित्रपट गाजला. आणि मग त्यांनी मागे वळून पाहिलंच नाही. ‘सनई चौघडे’सारखा नात्यांवर आधारित आणि लोकप्रिय सिनेमा त्यांनी बनवला. पण या प्रतिभावंत कलाकाराच्या अल्प आयुष्यातला सगळ्यांत महत्त्वाचा सिनेमा ठरला तो ‘जोगवा’.

 

‘जोगवा’ने राजीवना राष्ट्रीय पातळीवर ओळख दिली. या सिनेमाला 5 राष्ट्रीय पुरस्कारांनी गौरवण्यात आलं. त्यानंतर ‘पांगिरा’ आणि ’72 मैल एक प्रवास’ या दोन्ही सिनेमांना प्रेक्षक आणि टीकाकारांनी पसंती दिली. आताही ‘वंशवेल’ या सिनेमाच्या गडबडीत असतानाच त्यांनी अनपेक्षित एक्झिट घेतली.

 

धाडसी विषयांना हात घालणारा, सामाजिक विषयांवर प्रकाश टाकणारा, मानवी भावभावनांच्या आणि नातेसंबंधांच्या खोलात जाऊ शकणारा.. एक हरहुन्नरी दिग्दर्शक आज हरपलाय. वयांच्या अवघ्या चाळिशीतली ही एक्झिट मनाला चटका लावून जाणारी आहे. पण त्यांच्या कलाकृतीतून राजीव पाटील नेहमीच प्रेक्षकांच्या मनात राहतील.

close