स्टेम सेल्स थेरपीसाठी प्रयत्न

September 25, 2010 1:19 PM0 commentsViews: 27

अलका धुपकर, मुंबई

25 सप्टेंबर

मूळ पेशींचा वापर करत म्हणजेच स्टेम सेल्स थेरपीने असाध्य आजारांवर उपचार करण्याची सोय बीएमसीच्या फक्त सायन हॉस्पिटलमध्येच उपलब्ध आहे. खाजगी हॉस्पिटलमध्ये अडीच ते तीन लाख रुपयांत होणारी स्टेम सेल्स थेरपी सायन हॉस्पिटलमध्ये स्वस्त दरात करुन दिली जाते.

मुंबईमध्ये स्टेम सेल्स थेरपीविषयी सरकारी आणि खाजगी हॉस्पिटल्समध्ये सुरु असलेल्या या सगळ्या प्रयत्नांना एकत्र आणण्याचे प्रयत्न आता सुरु झाले आहेत.

सायन हॉस्पिटलमध्ये स्टेम सेल्सचा विभाग सुरू करण्याचे आणि ते यशस्वी करण्याचे श्रेय जाते ते डॉ. अलोक शर्मा यांना.मज्जांसंस्थेचे असाध्य आजार असलेल्या अनेक पेशंट्सना स्टेम सेल्स थेरपी ही नवी आशा वाटते आहे, ती यामुळेच.हाडांमधून म्हणजेच बोन मॅरोतील स्टेम सेल्स या थेरपीसाठी वापरल्या जातात. हे ऑपरेशन सुमारे सहा तास चालते. डॉ. शर्मा यांच्या ऑपरेशन थिएटरमध्ये येण्यासाठी अनेकजण वेटिंग लिस्टवर आहेत.

मेडिकल ट्रीटमेंटमध्ये किंवा रिसर्चमध्ये स्टेम सेल्सचा वापर एवढा वाढला आहे. पण त्यासंबंधीचा कायदा संसदेत प्रलंबित आहे. दुसरीकडे स्टेम सेल्सच्या वापराविषयी आयसीएमआरने काढलेल्या गाईडलाईन्सना अंतिम स्वरुप देण्याचे काम सध्या सुरू आहे. त्यासाठीच महत्वाची ठरणार आहे ती मुंबईत 23 आणि 24 ऑक्टोबरला होणारी स्टेम सेल्सची राष्ट्रीय परिषद. एशिया नॉलेज असोसिएट्नी ही राष्ट्रीय परिषद आयोजित केली आहे.

भारतातील ही स्टेम सेल्सची पहिलीच परिषद स्टेम सेल्स विषयीचे भारताचे धोरण ठरवण्याचे पहिले पाऊल असेल.

close