जेनेरिक औषधं घ्या, स्वस्तात बरं व्हा !

July 7, 2012 10:26 AM0 commentsViews: 49

विनोद तळेकर, मुंबई

07 जुलै

बीपी, डायबेटिस, हृदयरोग या आजाराची औषधं रोज घ्यावी लागतात. पण, त्याचा खर्च हा भल्याभल्यांच्या खिशाला परवडणारा नसतो. पण आता अशी अनेक महागडी औषधं तुम्हाला अगदी स्वस्तात मिळू शकतील. कारण, सरकारी हॉस्पिटलच्या माध्यमातून जेनेरिक औषधं वितरित करण्याचा राज्य सरकार विचार करतंय. यामुळे वैद्यकीय खर्च निम्म्याहूनही कमी होऊ शकतो.

गोरेगावच्या एम जी रोडवर असलेलं आणि प्रबोधन या सामाजिक संस्थेमार्फत चालवण्यात येणारी ही औषध पेढी…या औषध पेढीचं वैशिष्ट्य म्हणजे इथं जेनेरिक औषधं मिळतात. गेली अनेक वर्ष शिवसेनेचे स्थानिक आमदार सुभाष देसाई हा उपक्रम चालवत आहेत.जेनेरिक औषधं

- मॉलेक्यूलच्या मूळ नावानं मिळणारी औषधं- कंपनी जेव्हा स्वत: उत्पादन करते- तेव्हा औषध ब्रॅण्डेड बनतं- औषधाच्या मॉलेक्यूलचा शोध जी कंपनी लावते- त्या कंपनीला पेटंटच्या काळात- औषधाला ब्रँडेड नावं देण्याची मुभा – पेटंटची मुदत संपल्यानंतर औषध मूळ नावानंच उत्पादित व्हावं – ब्रॅण्डेड औषधांच्या किमती भरमसाठ – जेनेरिक औषधं प्रमाणित आणि स्वस्त

ही औषधं उपलब्ध झाली. तर सर्वसामान्यांचा वैद्यकीय खर्च खुपच कमी होईल. गरज आहे ती फक्त मोठ्या औषध कंपन्यांच्या दबावाला न जुमानता निर्णय घेण्याची. 1975 हाथी समितीने शिफारस केली होती, टप्प्याटप्प्याने सर्व ब्रँड नेम रद्द करावी आणि सर्व औषधं मूळ नावाने मिळावीत. आंतरराष्ट्रीय व्यापार हा मूळ नावानेच होतो.

close