सुरक्षिततेसाठी इन्शुअरन्स

December 7, 2008 8:12 PM0 commentsViews: 4

सुरक्षिततेसाठी इन्शुअरन्स

26/11 च्या मुंबई हल्ल्यानंतर प्रत्येकामध्ये भीती निर्माण झाली. आपल्या भविष्याबद्दलची, जवळच्यासाठी काही तरतूद करून ठेवली पाहिजे यांची जाणीव निर्माण झाली. म्हणून इन्शुअरन्स हा विषय आहे यावेळच्या श्रीमंत व्हा मधला आणि इन्शुअरन्सबद्दल आपल्या माहिती दिली स्वनील पवार यांनीस्वनील पवार यांच्यामते आतापर्यंत आपण इन्शुअरन्सला एक गुंतवणूक म्हणून पाहत होतो. पण आता परिस्थिती बदलेली आहे. पूर्वी लोक आपल्यानंतर आपल्या नातेवाईकांना काही रक्कम मिळावी म्हणून विमा काढायचे. परंतु त्यापासून मिळणारी रक्कम ही छोट्या प्रमाणात असायची. इन्शुअरन्स हे दोन प्रकारचे असतात. एक लाइफ इन्शुअरन्स आणि दुसरा जनरल इन्शुअरन्स. लाइफ इन्शुअरन्स काढताना आपल्याला पहिली गोष्ट पाहिली पाहिजे की त्या इन्शुअरन्सपासून आपल्या नातेवाईकांना किती रक्कम मिळणार आहे. दुसरं म्हणजे इन्शुअरन्स पॉलिसीमध्ये अनेक गोष्टी फार महत्त्वाच्या असतात. म्हणजे मृत्यू झाला तर तो कसा झाला यावरही तुम्हाला किती रक्कम मिळणार हे अवलंबून असतं.आज कालच्या अनेक पॉलिसीमध्ये टेरर कव्हर केलेलं असतं त्यामुळे अतिरेकी हल्ल्यामुळे मृत्यू झाला तर आपल्याला त्या इन्शुअरन्समधून पैसे मिळू शकतात. सद्या टेरर पॉलिसी अशी वेगळ्या प्रकारची पॉलिसी नाही. पण आपण एलआयसी, आयसीआयसीआय यांच्या लाइफ इन्शुअरन्स पॉलिसी घेतल्यातर त्यामध्ये आपल्याला अशी सुविधा मिळते.स्वपनील पवार सांगतात, आपल्या वर्षाच्या एकूण उत्पन्नाच्या 5पट रक्कम असलेली पॉलिसी द्यावी असं सांगितलं जातं. वयोमानानुसार निरनिराळया कंपनीच्या पॉलिसीपासून मिळणारी रक्कम वेगवेगळी आहे. इन्शुअरन्स पॉलिसीमध्ये अनेक नियम असतात. तसंच त्याच्यामध्ये अनेक तांत्रिक बाबी असतात.परंतु पॉलिसी काढताना आपल्याला कोणत्या प्रकारची पॉलिसी हवी आहे हे पाहूनच तशी पॉलिसी काढावी. आपल्या एजेंटला सर्वप्रकारची माहिती आहे का याची खात्री झाल्यानंतर त्या व्यक्तीकडून पॉलिसी काढा.दारिद्र्यरेषेखाली जी लोकं आहेत त्यांनाही इन्शुअरन्सची सुविधा मिळावी यासाठी सरकार तसंच एनजीओ आणि इन्शुअरन्स कंपन्या यांचे प्रयत्न चालू आहेत.

close