शिवरायांच्या स्मारकाला तत्त्वतः मान्यता

June 20, 2013 6:54 PM1 commentViews: 1073

shiv smarak
मुंबई 20 जून : महाराष्ट्राचं आराद्य दैवत छत्रपती शिवाजी महाराजांचं स्मारक अरबी समुद्रात बांधण्यातला पहिला अडसर आता दूर झालाय. हे स्मारक बांधण्यासाठी सीआरझेडा 4 च्या अंतर्गत केंद्र सरकारनं तत्वत: मान्यता दिली आहे.

यातली पहिली परवानगी मिळाली आहे तर केंद्र सरकारकडून अजून 40 परवानग्या मिळणं बाकी आहे असं मुख्यमंत्री पृथ्वीराज चव्हाण यांनी स्पष्ट केलंय.

 

शिवाजी स्मारक सीआरझेडमध्ये आहे आणि त्यामध्ये कोणताही भराव किंवा बांधकाम करता येणार नाही. पण आम्ही केंद्राकडे स्मारकाची परवानगी मागितली होती. मुख्य म्हणजे सीआरझेड 4 मध्ये अशा प्रकारची परवानगी भारतात पहिल्यांदाच कोणत्याही प्रकल्पाला परवानगी मिळाली.

असं असणार स्मारक

अरबी समुद्रात छत्रपती शिवाजी महाराजांचं आंतराष्ट्रीय दर्जाचं शिवस्मारक उभारण्यात येणार आहे. मुंबईपासून साधारणत:दीड किलोमीटर अंतरावर समुद्रात शिवाजी महाराजांचा भव्य असा 309 फूट उंचीचा अश्वारुढ पुतळा उभारण्यात येणार आहे. त्याचबरोबर या स्मारकामध्ये अद्ययावत वस्तुसंग्रहालय, उपहारगृह, ऍम्फि थिएटर, मोठा बगीचा, 2 हेलिपॅड, एक्झिबिशन सेंटर असा सर्व सोईसुविधा असणार आहेत. थायलंडचं बेसले डिझाईन स्टुडिओ आणि मुंबईच्या टीम वन आर्किटेक्ट या दोन कंपन्यांच्या संकल्पनेतून हे शिवस्मारक उभारलं जाणार आहे. या स्मारकाच्या उभारणीसाठी सुरूवातीला राज्यसरकारने 350 कोटींची तरतूद केली आहे.

  • Bhavesh Vaity

    Nishedh!!!!! Shivaji Maharajanche Kille Sudhrava agodar; Akhil Koli Samaajacha hyala Virodh Rahil; Mumbai chya Mul Bhumiputra Koli Samaaj hyala kadadun Virodh Karel. Arey Samudrat agodar tumhi Sarvnaash Kelay Kashala Machchimaaraana anu Mumbaitil Bhumiputranna tyanchya Paramparik Vyavsaayatun Baahe Kadhtay; Aadhi Shiv Kille Sudhrava. Akhil Adivasi-koli samaaj hyacha Nishedh vyakt karto. Samudraat Bharni Takaychi naahi. CRZ che ulanghan kele tar sampurna Bhartatil Kinarpatti ani Machchimaaranche Aandolan Chhednaar. Jar MOef ani Ministry of Fisheries ne Parvangi dili asel tar tyanna hi courtat khechu. Shiv Sena ji Marathichya ani Bhumiputran chya naavakhali dhav ghete ti Koli Samaajavar asa Atyachaar kasa karte. Hyanna jar Visar padla asel ki Shiv Sena pahila Koliwadyatun ubhi rahili tar Mumbaitun hyanna punha haklayla vel nahi Lagnaar. Jai Mumba-aai.

close